[Đặc biệt] Anh hùng bị lãng quên - Aberforth Dumbledore

Giáo sư Hogwarts
      Giáo sư Hogwarts
      bon_appétit

Posts Posts : 11

Wallet Wallet : 210

Reputation Reputation : 6

House : Hufflepuff

Fri May 05, 2017 12:36 am 

Aberforth Dumbledore

[Đặc biệt] Anh hùng bị lãng quên - Aberforth Dumbledore Harry-10

Là người chủ quán của quán Đầu heo, điều gì đã làm Aberforth Dumbledore thích dê? Thần hộ mệnh của cụ là một con dê. Cụ nuôi dê. Hứng thú với mấy chuyện hoang đường liên quan đế dê. Chúng ta không quan tâm điều đó.

Nhưng điều quan trọng là Aberforth Dumbledore đã bị dần trôi vào quên lãng trong những trang sách Harry Potter.  Sau tất cả thì cụ đã giúp Harry trong thời điểm then chốt nhất, và không ngại đá đít bất kỳ ai.
      Cụ Aberforth không phải là con người dễ gần. Cụ tự hào về điều đó, và truy trì một mối ác cảm truyền kiếp với, ví dụ, tên lừa đảo Mundungus Fletcher. Cụ được cho là sẵn lòng ném c** – c** dê – vào người nào mà cụ trướng mứt. Cụ sẵn sàng miêu tả người khác là ‘bọn ngu tàn bạo’ hay ‘bọn già ngu xuẩn’.

Khi tìm hiểu về chuyện đời của cụ, thì tính kỳ quặc này cũng dễ hiểu.

Khi còn nhỏ Aberforth chứng kiến đứa em gái ngây thơ của mình bị bọn Muggle bắt nạt vì cô khác biệt với bọn chúng. Em gái cụ – Ariana – bắt đầu sợ tiếp xúc hầu như với mọi người, ngoại trừ Aberforth. Không thể điều khiển khả năng phép thuật của mình, Ariana đã không may giết người mẹ trong một sự vai nạn bất kiểm soát. Trong khi đó người anh cả, Albus Dumbledore lừng lẫy, chỉ có chăm chăm chú tâm vào công việc, theo đuổi sự nghiệp trở thành hiệu trưởng trường Hogwarts, và ghi vào trang sử là một pháp sư vĩ đại.

Aberforth rất bực bội về điều đó. Sự buồn rầu của Aberforth nghĩa là tiếp tục chiến đấu, và khoái cãi nhau tay đôi. Và cụ không hoàn hảo và có lẽ là khá ngu dốt – theo như anh trai cụ.

Nhưng ta nói sự xuất hiện cụ trong sứ mệnh chiến đấu với thế lực hắc ám đóng vai trò then chốt thực sự không nói quá chút nào.
      Cụ lén đưa Harry, Ron và Hermione vào quán Đầu heo dưới sự che giấu của Thần hộ mệnh để thoát khỏi nanh vuốt bọn Tử thần Thực tử. Tại đây, cụ đã tranh luận với Harry rằng sao Albus có thể giao phó vận mệnh thế giới cho Đứa-bé-còn-sống.

Cụ vẫn tiếp tục cung cấp đồ ăn tới Phòng yêu cầu mặc cho các thành viên Đoàn quân Dumbledore có thích hay không.

Thêm vào đó, học trò sẽ không bào giờ thoát khỏi Hogwarts trong trận chiến tàn ác của bọn Tử thần Thực tử nếu không có lối thông tới quán Đầu Heo,  đi qua bức chân dung em gái cụ.
      Dobby sẽ chẳng bao giờ tới phủ Malfoy nếu như cụ Aberforth không phái con gia tinh đó đến cứu Harry và những người bạn từ bàn tay của mụ Bellatrix Lestrange.

Hơn hết thảy những lời lẽ khoa trưởng đó, sự đóng góp của Aberforth không thể coi nhẹ được. Nếu không có sự dũng cảm của cụ Aberforth dẫn đến trận đấu tay ba thì mọi thứ đã trở nên đen tối hơn rất nhiều trước khi Harry được sinh ra.
      Khi người nhà Dumbledore vẫn còn chung sống với nhau, Gellert Grindelwald đã ghé chơi nhà Albus. Albus đã bị khả năng làm phép thuật tuyệt đỉnh và sức hấp dẫn của Grindelwald lôi cuốn. Dumbledore sớm bị lôi kéo vào kế hoạch của Grindelwald, công khai về sự xuất hiện của phù thủy, nô dịch hóa Muggle. Nếu cứ như vậy thì họ đã thành công trong việc thay đổi lịch sử. Và để bảo vệ Ariana, Aberforth làm nổ trận chiến tay ba giữa Grindelwald và Albus – và dẫn đến một hậu quả đáng tiếc.
      Một lời nguyền đã vô tình trúng Ariana. Không ai biết thủ phạm, nhưng Grindelwald đã tẩu thoát, và trước đó thực hiện lời nguyền tra tấn lên cụ Aberforth.
      Sau khi cụ Aberforth làm bể mũi Albus tại đám tang em gái, sự thù hận giữa hai anh em kéo dài suốt cả thập kỷ.
      Nhưng Grindelwald đã biến mất và Albus suýt nữa đi vào con đường lầm lạc. Nói đơn giản là, mỗi Muggle ngày nay đều nợ ơn của Aberforth .

Cụ dọa sẽ bắt học sinh nhà Slytherin làm con tin trong trận chiến Hogwarts. Cụ bị chỉ trích bởi Wizengamot. Nhưng ai thèm quan tâm?

Nhìn rộng ra thì nếu không có Aberforth Dumbledore, số mệnh của Harry, bạn bè, Hogwarts thì thế giới sẽ trở thành một thế giới khác. Vì Aberforth Dumbledore thực sự là một CON DÊ.

Đùa thôi: GOAT (Greatest Of All Time) là người vĩ đại nhất mọi thời đại!  [Đặc biệt] Anh hùng bị lãng quên - Aberforth Dumbledore 1f602

Nguồn: Pottermore.com
      Dịch: [You must be registered and logged in to see this link.] ([You must be registered and logged in to see this link.]

Tags: [You must be registered and logged in to see this link.]